Anh chị cho e hỏi về lập bảng Quyết toán thuế TNCN với ạ

Anh chị cho e hỏi về lập bảng Quyết toán thuế TNCN với ạ
Nhân viên A: ký hợp đồng thử việc T1-T2/18 (thu nhập X), chính thức từ T3/17-T12/18 (thu nhập Y)

Chị kế toán trước lên tờ khai quyết toán năm 2018:
Thu nhập X: cho vào 05-2BK (không psinh thuế phải khấu trừ thuế)
Thu nhập Y: cho vào 05-1BK (khấu trừ thuế lũy tiến)

Theo e phải kê cả (X+Y) vào 05-01BK, đã khấu trừ thuế TNCN các tháng tổng là bao nhiêu thì kê vào bảng này mới đúng ạ.
Em xin ý kiến anh chị ạ!
 

Linh An

New member
Em chào các anh/ chị ạ!
Em vướng chút vấn đề về thuế TNCN. Cả nhà tư vấn giúp em nhé. Hiện tại em đang ký hợp đồng dài hạn tại Cty Thương mại và làm thêm kế toán ngoài giờ tại Cty Xây dựng. Họ ký hợp đồng với em là 1 năm. Bên Cty TM em đã đăng ký giảm trừ bản thân. Còn bên cty XD em đăng ký giảm người phụ thuộc. Hàng tháng Cty TM và Cty XD đã khấu trừ thuế em theo biểu thuế lũy tiến. Cả nhà cho e hỏi:
1 - Cả 2 cty tính thuế cho em như vậy đúng chưa ạ. Cuối năm cá nhân em phải tự quyết toán hay cty quyết toán thuế TNCN?
2- Nếu cá nhân em phải tự quyết toán thì em nộp Quyết toán TNCN ở đâu cơ quan thuế nào ạ?
3- Cty XD của e có ký hợp đồng thuê khoán nhân công (là nhóm cá nhân) thời hạn là 1 tháng: Em đã làm nghiệm thu phần nhân công phát sinh. Vậy em cần chứng từ gì để phần chi phí đó của em được hợp lý
Em cám ơn anh!
 

Lê Thu Thủy

New member
  1. Cả 2 công ty tính thuế đúng rồi. Bạn thuộc trường hợp có nhiều nguồn thu nhập nên phải tự đi quyết toán
  2. Nếu cá nhân bạn tự quyết toán thì nộp hồ sơ quyết toán thuế TNCN ở đơn vị nơi bạn đăng ký giảm trừ gia cảnh (tức là công ty TM)
3.
  • Bạn phải khấu trừ thuế TNCN theo hướng dẫn tại Điểm i, Khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC trước khi chi trả cho cá nhân, tổng hợp vào tờ khai thuế TNCN của Công ty theo mẫu số 05/KK-TNCN ban hành kèm Thông tư số 92/2015/TT-BTC
  • Trường hợp tại hợp đồng giao khoán quy định thu nhập người lao động nhận được không bao gồm thuế TNCN thì khoản thuế TNCN Công ty nộp thay cho cá nhân được trừ khi tính thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.
  • Công ty phải quy đổi thu nhập không bao gồm thuế thành thu nhập tính thuế trước khi khấu trừ thuế TNCN.
  • Công ty được hạch toán khoản chi trả tiền lương, tiền công cho người lao động vào chi phí được trừ khi tính thu nhập chịu thuế TNDN nếu đáp ứng điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC nêu trên.
( theo công văn Số: 42304/CT-TTHT hướng dẫn về chính sách thuế đối với hợp đồng giao khoán)"
 
Top